28 एप्रिल हा आंतरराष्ट्रीय कामगार स्मृती दिवस आहे. हा शोक, भयंकर नुकसान, अनुत्तरीत प्रश्नांचा, रागाचा आणि निराशाचा दिवस आहे. 28 एप्रिल हा आरोग्य आणि सुरक्षितता दिवस नाही कारण काही सरकारे, कंपनिया आणि युनियन आम्हाला विश्वास ठेवू इच्छितात. कामाच्या ठिकाणी आरोग्य आणि सुरक्षितता आणि सरकारी आणि उद्योग आणि कंपन्यांच्या व्यावसायिक आरोग्य आणि सुरक्षा धोरणांचा उत्सव साजरा करण्याचा हा दिवस नाही. कामावर जीव गमावलेल्या, किंवा गंभीर दुखापत किंवा आजार झालेल्या लाखो कामगारांची आठवण करण्याचा हा दिवस आहे.

लाखो लोकांमध्ये बहिणी आणि भाऊ, मुली आणि मुलगे, पत्नी, पती, आई-वडील, चुलत भाऊ, मित्र, जे कामावरून घरी आले नाहीत, किंवा कामामुळे झालेल्या दुखापती, आजार आणि आजारपणामुळे मरण पावले आहेत. आकडेवारी नाही, परंतु वास्तविक जीवन. उदरनिर्वाहासाठी काम करून जीवन कमी होते. 28 एप्रिल हा आजही असे का होत आहे हे विचारण्याचा आणि ते थांबवण्याची मागणी करण्याचा दिवस आहे.

28 एप्रिल हा एक स्मरणपत्र आहे की प्रत्येक कर्मचार्‍याला दुखापत किंवा आजारापासून मुक्त, चांगल्या शारीरिक आणि मानसिक आरोग्यासह त्यांच्या प्रियजनांकडे सुरक्षितपणे घरी परतण्याचा अधिकार आहे. हा एक धोकादायक किंवा धोकादायक व्यवसाय आहे म्हणून तो/ती मरण पावली हे सबब आम्ही स्वीकारू शकत नाही कारण. जर एखादा व्यवसाय धोकादायक असेल तर आपण तो सुरक्षित केला पाहिजे. पैसे खर्च करा, सिस्टम तयार करा, कामाच्या पद्धती बदला, योजना करा, पुन्हा डिझाइन करा आणि ते सुरक्षित करण्यासाठी गुंतवणूक करा.

कामावर जीव वाचवण्यापेक्षा आज लष्करी संशोधन आणि विकासावर – एकमेकांना मारण्याच्या नवीन मार्गांवर जास्त खर्च होत आहे. लष्करी बजेट आणि हत्येच्या व्यवसायावर खर्च केलेल्या पैशाचा फक्त एक अंश आम्हाला धोके दूर करणार्‍या आणि जोखीम दूर करणार्‍या मार्गांनी कामाचे मूलभूत रूपांतर करण्यास अनुमती देईल. याचा अर्थ अधिक कामगार सुरक्षितपणे आणि चांगल्या शारीरिक आणि मानसिक आरोग्यामध्ये कामावरून घरी येतात. आपल्या प्रियजनांना त्यांच्या कामामुळे का मारले गेले हे विचारणारी कमी कुटुंबे असतील. याचा अर्थ 28 एप्रिल रोजी शोक करण्याइतके कमी जीव असतील.

2023 मध्ये आम्ही लष्करी संघर्ष आणि युद्ध संपुष्टात आणण्यासाठी, निशस्त्रीकरण आणि शांततेसाठी आवाहन करतो आणि आम्ही सरकार आणि त्यांच्या कॉर्पोरेट प्रायोजकांना हत्या थांबवण्याचे आवाहन करतो. त्याच वेळी आम्ही सरकार आणि मालकांना कामावर कामगारांना मारणे थांबवण्याचे आवाहन करतो. आम्हाला तातडीने सार्वजनिक आणि खाजगी आर्थिक संसाधने हत्येच्या व्यवसायापासून दूर नेण्याची आणि जीविताच्या संरक्षणासाठी गुंतवणूक करण्याची आवश्यकता आहे. दुखापत, आजार आणि आजारामुळे कामावर आणखी जीव गमावू नयेत.

मृतांचे स्मरण करा आणि जिवंतांसाठी लढा. हत्या थांबवा.

%d bloggers like this: